kasetpp.com kasetpp.com kasetpp.com kasetpp.com kasetpp.com kasetpp.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาววงบ่อซีเมนต์ @ ระยอง  (อ่าน 2056 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Hero Member
สวนมะนาววงบ่อซีเมนต์ @ ระยอง
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:46:17 PM »
หวัดดีครับผม ทำงานเป็นลูกจ้างเขานานมากแล้ว นานจนลืมไปว่าลึกๆแล้วเราก็เป็นลูกเกษตรกรเต็มขั้น พอได้โอกาศ + ความฝันที่อยากทำเกษตร จึงไม่รีรอที่จะเริ่มลงมือทำทันทีแต่ปัญหาคือไม่มีที่จะทำเกษตรกับเขา จึงต้องใช้สนามหน้าบ้านที่เดิมทีจัดสวนสวยงาม ต้องคอยตัดหญ้าโดยไม่เกิดประโยชน์ เหนื่อยเปล่า มีอยู่วันหนึ่งนั่งคิดว่าถ้าเราตัดหญ้าโดยที่ทำให้เกิดประโยชน์ด้วยจะทำอะไรดี จึงคิดจะปลูกต้นไม้ที่ไม่โตมากและตกแต่งหน้าบ้านด้วย จึงเริ่มหาข้อมูลอยู่หลายวันจึงมาลงเอยที่มะนาวบ่อซีเมนต์ ซึ่งเริ่มต้นไม่ได้คิดว่าจะขายได้หรือไม่ ไปขายที่ไหน อย่างน้อยก็เก็บมาตำส้มตำได้ชะงั้น เมื่อสรุปได้ดังนั้นจึงไม่รอช้าที่จะลงมือทำ เริ่มต้นก็มีหลายคนคอยคัดค้านเพราะใช้ทุนพอสมควรและต้องตัดต้นไม้หน้าบ้านที่สวยงามออก แต่ก็อาศัยความฝันและความมุ่งมั่นที่อยากจะทำจึงได้เริ่มทำตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจบันกลายมาเป็นสวนมะนาวที่ต้องตัดหญ้าเหมือนเดิมแต่ก็ได้ประโยชน์ด้วย มาดูว่าผมลงเมือทำอะไรบ้าง และการดำเนินการเป็นอย่างไรจนกว่าจะมาถึงทุกวันนี้ อย่าลืมให้กำลังใจนะครับ

อดีตอันสวยงามของผม
สนามหญ้าหน้าบ้าน

เริ่มต้นด้วยการจัดวางพื้นบ่อซีเมนต์โดยการทำเองเพื่อลดต้นทุนฝาปอกบ่อ
ฮูลาฮุกของผมเองกลายเป็นแม่พิมพ์ชั้นดีครับผม

การจัดทำฝาต้องใช้ความสามารถด้านช่างนิดหนึ่งเลยต้องจ้างช่างผู้ชำนาญการมาด้วยผสมปูนครับ
ปูน1ลูก ผสมทราย 9-10 บุ้งกี๋ ทำได้ 6 ฝา ค่าแรง300/วัน
เฉลี่ยแล้วยังถือว่าคุ้

Re: สวนมะนาววงบ่อซีเมนต์ @ ระยอง
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:48:32 PM »
ผสมดินใส่ปลอกบ่อในอัตราส่วนที่พอเหมาะ โดยช่างผู้ชำนาญการในการผสมดิน
- หน้าดิน 3 ส่วน
- มูลสัตว์ 1 ส่วน
- เปลืกมะพร้าวสับ, แกลบแผา 1 ส่วน
ใช้รถแมคโครเล็กในการผสม เนื่องจากดินที่ผมใช้มากถึง 5 รถสิบล้อ

การขนดินลงบ่อต้องใช้อุปกรณ์ที่ไฮเทคเพื่อที่จะได้ปริมาณต่อปอกบ่อที่ได้มาตรฐาน
การขนดินใส่วงบ่อซีเมนต์นั้นใช้แรงงานคนในการขน ในช่วงระหว่าง
ที่นำดินขึ้นบนรถเข็น และเทลงในบ่อซีเมนต์ก็ถือว่าเป็นการผสมให้เข้ากันไปในตัวอีกครั้ง

ในระหว่างที่ทำสวนมะนาวอยากเลี้ยงไก่ไข่ด้วยจะได้เอาปุ๋ยมะใส่มะนาวเลยต้องหาไก่มาเลี้ยงเลยหาข้อมูลเกี่ยวกับไก่ไข่ได้ที่นครนายก ทุกอย่างเลยออกแนวเร่งรีบครับ
ไปรับน้องไก่ตั้งแต่ตี 3 มาถึงยังไม่มีเล้าเลยต้องเร่งทำเล้ากันใหญ่เกือบไม่รอดทั้งไก่และคน
จับน้องไก่ใส่เข่ง เตรียมมาอยู่ระยองฮิ

มาถึงระยองแหละ เร่งทำคอกอยู่

ทำคอกเสร็จก็เกือบเย็นแล้วได้เวลาปล่อยไก่แล้วคับ

Re: สวนมะนาววงบ่อซีเมนต์ @ ระยอง
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:50:44 PM »

พ่อแม่พันธุ์ไก่เบตง

ลูกๆไก่เบตง

ไหนๆทำเล้าน้องไก่แล้วก็เลยทำเล้าน้องหมูแตงไทยเพื่อไว้เลยครับเพราะว่าไปจองตัวไว้แล้วรับมาเมื่อไหร่จะเอามาอวดโฉมครับวัตถุประสงค์เช่นเดี่ยวกับน้องไก่คือไว้ทำปุ๋ยใส่มะนาวครับผม

คอกน้องแตงไทย

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับผม  รูปน้องแตงไทยที่จองไว้ครับ อาทิตย์นี้จะไปรับมาอยู่บ้านใหม่ครับผม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:52:22 PM »
น้องแตงไทยตัวน้อยกะจะเลี้ยงไว้ทำปุ๋ยแบบพอเพียงครับผม

พักเรื่องหมูๆ มาต่อเรื่องมะนาวครับ
ในช่วงที่นำดินใสบ่อซีเมนต์นั้นขึ้นเหยีบให้แน่ใส่ให้พูนเป็นหลังเต่า

ระบบน้ำสวนเลือกใช้แบบมินิสปริงเกอร์ ใช้ท่อ PE วางพาดบนบ่อ

หลังจากเตรียมสถานที่อันแสนลำบากแล้วก็มาถึงวันเวลาที่เอาต้นพันธุ์ลงปลูกแล้วครับผม

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:53:26 PM »
วันนี้ไปรับน้องแตงไทมาแล้วครับ น่ารักหรือเปล่าหมูน้อยของผม ยินดีต้อนรับสู่บ้านใหม่

ว่าแต่จะตั้งชื่ออะไรดีน่า

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:54:08 PM »
หวัดดีครับมีโปรเจคที่ผมทำไว้มาให้ดูเพิ่มเติมครับ
เลี้ยงปลาดุกในบ่อซีเมนต์ เลี้ยงได้ 2 เดือนแล้วครับ

ปัจจุบันครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:55:28 PM »
หวัดดีครับ วันนี้เอาไผ่ที่ปลูกไว้มาให้ชม  เริ่มออกหน่อแล้วครับ ดีใจจังเลย

นี้ก็ต้นหวายตัดหน่อ กล้าไว้เตรียมปลูก

ไก่ที่เลี้ยงไว้ไข่ได้ 1 แผงกว่าๆแล้วครับ หลังจากที่ชื่นชมมาหลายวันวันนี้จะขอทำเป็นอาหาร ครั้งแรกมาดูก้นจะออกมาน่ากินขนาดไหนครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:59:48 PM »
เมนูเด็ดของไข่ไก่อารมณ์ดีของผม

หวัดดีครับ
    วันนี้ผมเอาโครงการปลูกมะนาวท่อของผมมาให้ดูครับ เริ่มทำตั้งแต่เดือนเมษา 55 แล้ว พึ่งจะเอารูปมาฝากเพื่อนๆคงไม่สายเกินไปนะครับ ปลูกมะนาว ต้องซื้อป๋ย ขี้ไก่ ขี้หมู รวมๆค่าปุ่ยก็ปาเข้าไป เป็น หมื่นกว่าๆแล้ว เลยเป็นที่มาของการเลี้ยงหมูหลุม และเลี้ยงไก่ ของผมที่เห็นก่อนหน้านี้ แบบพอเพียง หมุนเวียน ปลูกกล้วย ทำอาหารหมู่และไก่ เลี้ยงไก่และหมูทำเป็นปุ่ย ให้มะนาว ไปดูรูปกันเลยครับผม
เริ่มจากทำฝาท่อ หากซื้อสำเร็จ ราคา 150 ต่อฝา อยากประหยัดเลยคิดรูปแบบและทำเอง
เอาฮูลาฮุกเป็นแบบทำฝา

ผสมปูนเทใส่แบบที่คิดขึ้นเอง

เมื่อเทใส่แบบ หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

ผลงานครับผม

พอทำฐานเสร็จก็นำปลอกบ่อมาวาง ราคา 130 ต่อปลอก

กำลังใจครับปม  มันชื่อไอ้หย่น ไปไหนไปด้วย หย่นจะช่วยกัดหมู กัดไก่

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 12:01:48 AM »
ทำเป็นอาทิตย์กว่าจะสำเร็จ เหนื่อยมากๆๆ ทำเกษตร มันเหนื่อยจริงๆๆว่าปะ  แต่ใจมันชอบเหนื่อยก็ทน พอเตรียมปอกบ่อเสร็จก็ถึงคิวส่วนผสมดิน
ผมใช้กากมะพร้าวสับ 1 ส่วน

ดิน 3 ส่วน

ขี้ไก่ 1 ส่วน

ผสมให้เข้ากันให้ทั่ว  แรกๆก็ใช้แรงคนทำเองครับเหนื่อยมากๆจะเป็นลม หลังๆเลยต้องจ้างเขาผสมครับ ไม่งั้นมีหวังไม่สำเร็จ

จ้าเป็นชั่วโมง ชั่วโมงหละ 750 บาท ล่อไป 7 ชั่วโมงกว่าจะได้ที่ จากทำเองเกี่อบเป็นลมจ่ายค่าผสมดิน 5000 กว่าบาท เล่นชะเป็นลมเลย เอิก

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 12:02:40 AM »
ผสมดินเสร็จ ต้องเอาไปใส่ปอกบ่ออีก ตอนแรกก็ขนเอง แม่เจ้า กว่าจะเต็ม 1 ปอก มันเหนื่อยมากๆ  เกือบใจออก สงสัยเราคงไม่เหมาะกับเกษตรแน่ๆ ส่งสัยต้องไปนั่งหน้าคอม จอสี่เหลี่ยมต่อไปแน่ๆๆ

แต่ท่อไม่ได้แล้ว มาไกลถ่อยหลังไม่ได้แล้ว ใจรัก บวกกับเดินมาแล้วถ่อยไม่ได้เลยต้องจ้างอีกตามเคย จ้างปอกบ่อหละ 30 บาท เห็นเขาทำแล้วยังเหนื่อยแทนเลย แต่ตอนจ่ายก็มีให้ทริปบ้างเพราะงานมันหนักมาก
สุดท้ายก็ได้ผลลัพท์อย่างที่เห็น เห้อ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 07:53:13 AM »
หวัดดีครับ อาทิตย์ที่ผ่านมาพอดีข้าวโพดที่ปลูกไว้พอเก็บเลยเอารูปมาฝาก

เก็บไข่น้องกุ๊กกู๊ มากินแล้วก็ต้องเตรียมอาหารไปแลกครับ เขาชอบกินผักบุ้งเลยต้องเตรียมให้ชะหนอ่ย ผักบุ้งปลูกไว้หลังบ้านครับ

เตรียมเสร็จก็ต้องเอาไปให้ไม่ทันเดี่ยวจะโดนประท้วง ไม่ยอมไข่ให้กินแย้เลย

ให้อาหารไก่เสร็จก็ได้เวลาทำเล้าไก่เพิ่มเนื่องจากเบตงที่เลี้ยงไว้เริ่มโตเล้าเดิมคับแคบ เบตงของผม

นำไผตงหลังบ้านมาทำเสาร์ชะหน่อย ตัดแล้วดึวลงไม่ได้ชะงั้นฮุ่ยเล่ฮุ้ย ฮุ่ยเล่ฮุ้ย ลงไม่ลง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 07:55:30 AM »
ฝีมือผมเอง ครั้งแรกในชีวิตของการทำเล้าไก่หน้าตาแปลกๆ  เสร็จเมื่อไหรจะเอารูปมาฝาก

พักเรื่องไก่มาดูมะนาวผมต่อดีกว่า เมื่อเตรียมดินเรียบร้อยก็ต้องวางระบบน้ำ

เมื่อเตรียมระบบน้ำแล้ว เริ่มปลูกมะนาว แต่ต้องมีเทคนิคในการปลูกนะครับมะนาวจะได้โต และสวยงาม

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 07:57:28 AM »
หวัดดีครับ วันนี้ตัดสินใจทำไข่พะโล้ ไข่ที่สั่งซื้อมาแหละ เพราะซื้อมาเป็นเดือนแล้ว ยังไม่ได้ฟักเนื่องจากไม่มีตู้ฟัก สั่งซื้อตู้จากเพื่อนๆในเวป บอกจะได้ภายใน 7 วัน สั่งไปแล้ว 20 กว่าวันแหละยังไม่ได้เลย โทรถามเจ้าของไข่เขาบอกว่าจะต้องฟักภายใน 7 วันไม่งั้นเชื่อจะตาย เลยต้องตัดสินใจ  จะบาปเปล่านี้ เศร้า

มาเล่าเรื่องสวนมะนาวของผมต่อดีกว่า ลืมไปผมตั้งชื่อฟาร์มผมแล้วนะครบชื่อ อัมรินทร์ฟาร์ม  Amarin fram@Rayong
หลังจากปลูกไปสัก 15 วันเพื่อนๆต้องคอยตรวจตราให้ไกล้ชิดนะครับเพราะเจ้าหนอน แมลงค่อมจะมาเลยแหละ ยอดอ่อนมะนาวอวบๆ เจ้คอ่มชอบมาก

เมื่อมะนาวได้ 3-4 เดือน จะต้องทำคอกให้ด้วยนะครับไม่งั้น ลมแรงต้นจะลมเนื่องจากรากยังไม่แข็งแรง และแตกยอดและกิ่งเยอะมาก ช่วงนี้แหละเหนื่อยอีกรอบครับผม เพราะผมต้องตัดไม้ไผ่หลังบ้าน หลายวันกว่าจะได้คอกอันสวยงาน ตัดแล้วก็ดึง ดึงแล้วก็ตัด 300 ลำแหละยังไม่พอเลย หลายวันนะครับ ไม่เชื่อเพื่อนๆมาช่วยผมตัดหน่อยดิตัดมาะ 2 เดือนแหละยังไม่เสร็จเลย ชะงั้น

อันนี้มะนาวที่มีคอกแล้วนะครับ

นอกจากทำคอกแล้ว ต้องคอยปิดดอกทิ้ง นะครับ ไม่งั้นมะนาวจะคอยเลี้ยงดอกและลูกต้นจะไม่โต ที่สวนดอกเยอะมากต้องเดินทุกเย็นคอยปิดดอก ปิดไปจิบเบียร์ไป มีความสุขนักแหล แฮะ เศรฐกิจพอเพียงครับ ลืมตัวอยู่เรื่อย

หรือจะนั้งกินเบียร์มุมนี้แล้วก็มองสวนมะนาวด้วย ก็ชื้นใจนะครับ สวนมะนาว หยาดเงื่อแรงงานเรา มันชื่นใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:00:16 AM »
พักเรื่องมะนาวมาดูเหตุการณ์วันนี้กันหน่อยครับ น้ำหลากคลองหลังบ้านครับ

ที่เห็นปริมๆอยู่ มันคือไผ่ตงอินโดผม ครับ ท่วมไปแล้ว จะรอดเปล่านี้

ถ้ามาอีกระลอกเล้าไก่น้องกุ๊กกู่ ผมแย่แน่เลย

อันนี้ไผ่ที่ไม่โดนน้ำท่วมก็ออกหน่อแล้ว ดีใจจังเลย

เล้าไก่ที่สร้างด้วยฝีมือผมเองเสร็จแล้วครับผม  วันนี้เลยขึ้นบ้านใหม่น้องเบตง คึกคักกันใหญ่ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:04:27 AM »

ฝนจะตกน้ำจะท่วมน้องไก่กุ๊กกูผมก็ไม่เคยเกเร ยังไข่สวยงามเหมือนเดิม ได้เวลาเก็บไข่แล้วครับปะไปเก็บกัน

ใครเคยเห็นฟาร์มไก่ไข่บ้าง ผมเอารูปมาฝาก ไก่จะมีที่อยู่พอดีตัวเขาเรียกว่ากรงตับ ไม่มีโอกาสเดิน วิ่งตาม มีหน้าที่ไข่อย่างเดี่ยวผมไปเห็นมาไก่น่าสงสารมาก เลยบอกกับตัวเองว่าจะเลี้ยงไก่ให้มีความสุขและไม่ซื้อไข่ที่ขายเป็นแผงๆแหละ สงสารไก่ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ปัจจุบันไก่ที่ผมเลี้ยงเลยต้องเอาใจเป็นพิเศษ

ลองทำมะนาวนอกฤดู จะได้ผลหรือเปล่าคอยติดตามดูนะครับ มือใหม่

หวัดดีครับ วันนี้เอาผักที่ปลูกรอบๆบ้านเอาไว้  มาฝากครับ

มะเขีอครับเอาไว้กินกับน้ำพริก เหลือกินขายได้ครับ

ผักหวานครับต้มจิ้มน้ำพริกอะหร่อยมาก ปลูกไว้ 4 ต้น โดนหอยทากกินตายไปต้นหนึ่งแล้วเตรียมปลูกเพิ่มอีกสัก 20 ต้นเลยดูดิจะขยันกินขนาดไหน หอยทาก

ฝักทองไว้กินยอด

ผักกูด ยอดต้มจิ้มน้ำพริก หรือผัดน้ำมันหอยแซบแซบ

ผักแพรว ไว้กินกับปลานิลย่าง เมื่องปลาเผา